ದಿಗ್ಬಂಧನದ ಕಾರಣ ಮದ್ಯದ ಅಂಗಡಿ ಬಂದ್ ಇದ್ದಾಗ, ಇಲಿಗಳು ಮದ್ಯದ ಪಾಕೀಟುಗಳಲ್ಲಿ ಇದ್ದ ಮಧ್ಯ ಕುಡಿದಿವೆ ಅಂತ ದೂರದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಬಿತ್ತರವಾದ ಸುದ್ದಿ ನೋಡಿದೆ. ವಿಷಯ ನನಗೆ ಸುಮಾರು ಮೂವತ್ತು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಗೊತ್ತಾದ ಒಂದು ಘಟನೆ ನೆನಪಾಯಿತು.
ಇಲಿಗಳೂ ಸಾರಾಯಿ ಕುಡಿಯುತ್ತವೆ ಎನ್ನುವ ಬಗ್ಗೆ, ನನಗೆ ಸುಮಾರು ಮೂವತ್ತು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ನಾನು ಅಥಣಿಯಲ್ಲಿ ಮ್ಯಾಜಿಸ್ಟ್ರೇಟ್ ಆಗಿದ್ದಾಗ ಒಂದು ಕಳ್ಳ ಭಟ್ಟಿ ಅಪರಾಧಿಕ ಪ್ರಕರಣ ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಇಲಿಗಳೂ ಸಾರಾಯಿ ಕುಡಿಯುತ್ತವೆ ಎಂಬ ಸತ್ಯ ಗೊತ್ತಾಯಿತು.

ಆ ಪ್ರಕರಣ ವಿಚಾರಣೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸ್ವಾರಸ್ಯಕರ ಘಟನೆ ನಡೆಯಿತು. ಆ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸಾರಾಯಿ ಜಪ್ತಿ ಪಂಚನಾಮೆ ಸಾಕ್ಷಿ ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವಾಗ, ಮೋಟಾರ್ ಗಾಲಿ ಟ್ಯೂಬ್ ನಲ್ಲಿ ಸಾರಾಯಿ ಸಾಗಿಸುವಾಗ ಜಪ್ತಿ ಮಾಡಿದ್ದ ಸಾರಾಯಿ ಟ್ಯೂಬ್ ಗುರುತಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಬೇಕಾಯಿತು. ಅದನ್ನು ಹಾಜರ ಪಡಿಸಲು ನಮ್ಮ ಪರಿಚಾರಕನಿಗೆ ಹೇಳಿದಾಗ ಅವನು ಎರಡು ಟ್ಯೂಬ್ ಗಳನ್ನ ಹಾಜರ ಪಡಿಸಿದ.
ಆ ಟ್ಯೂಬ್ ನೋಡಿದ ಸಾಕ್ಷಿ ಇದರಲ್ಲಿ ಇದ್ದ ಸಾರಾಯಿ ಜಪ್ತಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು ಅಂತ ಹೇಳಿ ಗುರುತಿಸಿದ. ಪಾಟೀ ಸವಾಲಿನಲ್ಲಿ ಆ ಟ್ಯೂಬ್ ನಲ್ಲಿ ಸಾರಾಯಿ ಇರಲಿಲ್ಲ ಅನ್ನುವದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡ. ಜಪ್ತಿ ಮಾಡಿದಾಗ ಸಾರಾಯಿ ಇತ್ತು ಅಂತ ಹೇಳಿದ. ಅದರಲ್ಲಿ ಇದ್ದ ಸಾರಾಯಿ ಏನಾಯಿತು ಎನ್ನುವ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರ ನಮ್ಮ ಮುದ್ದೆ ಮಾಲು ಕೊಠಡಿ ಸಹಾಯಕರು ಉತ್ತರ ಕೊಡಬೇಕಾಯಿತು. ಅವರು ರಾತ್ರಿ ಕಾವಲುಗಾರನನ್ನು ವಿಚಾರಿಸಿ ಸ್ವಾರಸ್ಯಕರ ಉತ್ತರ ನೀಡಿದರು.
ಆ ಟ್ಯೂಬ್ ನಲ್ಲಿ ಇದ್ದ ಸಾರಾಯಿಯನ್ನು ಮುದ್ದೆ ಮಾಲು ಕೊಠಡಿಯಲ್ಲಿ ಇದ್ದ ಇಲಿಗಳು ಕುಡಿದಿವೆ ಅಂತ ಹೇಳಿದ. ಆ ಕೊಠಡಿಯಲ್ಲಿ ಇಲಿ ಇದ್ದದ್ದು ನಿಜ ಆದರೆ ಇಲಿ ಸಾರಾಯಿ ಕುಡಿದಿದ್ದು ಯಾರು ಗಮನಿಸಿಲ್ಲ ಅದು ನಿಜ
ಯಾಕೆಂದರೆ ರಾತ್ರಿ” ಇಲಿ” ಈ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿತ್ತು. ಒಟ್ಟಾರೆ ಸಾರಾಯಿ ಇರಲಿಲ್ಲ ಇಲಿ ಕುಡಿದಿದ್ದು ಯಾರೂ ನೋಡಿರಲಿಲ್ಲ. ಇಲಿ ಸಾರಾಯಿ ಕುಡಿಯುತ್ತವೆ ಅಂತ ಆಗಲೇ ಗೊತ್ತಾಯಿತು.

ಎಸ್. ಎಚ್. ಮಿಟ್ಟಲಕೊಡ ನಿವೃತ್ತ ಜಿಲ್ಲಾ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು

Leave a Reply

Your email address will not be published.

You May Also Like

ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೊರೋನಾ ಸೋಂಕು ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಿದ್ದು ಎಷ್ಟು ಜನರಿಗೆ ಗೊತ್ತೆ?

ಕೊರೋನಾ ಸೋಂಕು ಪತ್ತೆ ಕಾರ್ಯ ಕೂಡ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ತೀವ್ರಗತಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದಿದ್ದು, ಈಗಾಗಲೇ 1 ಲಕ್ಷ ಜನರನ್ನು ಸೋಕು ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಮತ್ತೆ ಪ್ರವಾಹ.. ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಮತ್ತೆ ಸಂಕಷ್ಟ

ಹಳೆ ಗಾಯ ಇನ್ನೂ ಮಾಸಿಲ್ಲ. ಈಗ ಮತ್ತೆ ನಾಡಿನ ಜನರಿಗೆ ಜಲಾಘಾತ ಒಕ್ಕರಿಸಿದೆ. ಜಲಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಹಲವು ಗ್ರಾಮಗಳ ಸಾವಿರಾರೂ ಎಕರೆ ಬೆಳೆ ಜೊತೆಗೆ ಅವರ ಬದುಕು ಮತ್ತೆ ನೀರು ಪಾಲಾಗಿದೆ. ರಕ್ಕಸ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲವೂ ಕಳೆದುಕೊಂಡು ಕಣ್ಣೀರು ಹಾಕುತ್ತಿರುವ ಜನರ ಕಥೆ ಕೇಳಿದಾಗ ಕರಳು ಕಿತ್ತು ಬರುತ್ತೆ. ಮನೆಯ ಬಾಗಿಲಿಗೆ ಮತ್ತೆ ನದಿಗಳು ಭೇಟಿ ನೀಡಿವೆ. ಬದುಕನ್ನೇ ನಲುಗಿಸಿಬಿಟ್ಟಿವೆ. ರಸ್ತೆ, ಹೊಲ ಗದ್ದೆ, ಮನೆ ಮಠಗಳು ನೀರು ಪಾಲಾಗುತ್ತಿವೆ.

ವಲಸಿಗರ ರೈಲ್ವೇ ಪ್ರಯಾಣ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಭರಿಸಲಿದೆ: ಸೋನಿಯಾಗಾಂಧಿ

ಲಾಕ್ ಡೌನ್ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡಿದ್ದ ವಲಸಿಗರ ರೈಲ್ವೆ ಪ್ರಯಾಣದ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಭರಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷೆ ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.