ಹೊಸದೆಹಲಿ: ಕೊರೋನಾ ವೈರಸ್ ಮೂಲದ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆಗೆ ಚೀನಾ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದೆಯೇ? ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯದ ವಕ್ತಾರ ಝಿವೋ ಲಿಜಿಯಾನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವೈರಸ್‌ ಮೂಲದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಪಕ್ಷಗಳು ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಣ ತುರ್ತು ಸಮಿತಿ ತನಿಖೆಗೆ ಸೂಚಿಸಿವೆ.

ಕರಡು ನಿರ್ಣಯದ ಸಮಾಲೋಚನೆಯಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಭಾಗವಹಿಸಿತ್ತು. ಎಲ್ಲಾ ಪಕ್ಷಗಳು ವಿಜ್ಞಾನ ಆಧಾರಿತ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರಿ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಚೀನಾ ಆಶಿಸಿದೆ. ಜಾಗತಿಕ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಹಕಾರ ಮತ್ತು ರಚನಾತ್ಮಕ ಸಂವಾದದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಎಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒಗೆ ಜಗತ್ತು ಬೆಂಬಲ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ಚೀನಾ ಹೇಳಿದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಗೆ 2 ಬಿಲಿಯನ್ ದೇಣಿಗೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಮುಂದಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಚೀನಾದ ಈ ನಡೆ ತನಿಖೆಗೆ ಒಪ್ಪಿಗೆ ಸೂಚಿಸಲಿದೆಯಾ? ಎನ್ನುವ ಪ್ರಶ್ನೆ ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ.

WHOನ “ವೈಫಲ್ಯ” ದಿಂದಾಗಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವು “ನಿಯಂತ್ರಣದಿಂದ ಹೊರಗುಳಿದಿದೆ” ಎಂದು ಯುಎಸ್ ಹೇಳಿದೆ. ಯುಎಸ್ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಸೇವೆಗಳ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಅಲೆಕ್ಸ್ ಅಜರ್ ಅವರು ಚೀನಾವನ್ನು ಹೆಸರಿಸದೆ ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ: “ಏಕಾಏಕಿಯಾಗಿ ಮರೆಮಾಚುವ ಸ್ಪಷ್ಟ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ, ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರವು ತಮ್ಮ ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳನ್ನು ಅಪಹಾಸ್ಯ ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು ಇಡೀ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಅಪಾರ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ನೀಡಿತು.”

ಡಬ್ಲ್ಯೂ.ಎಚ್.ಓ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು, “ನಾನು ಪಡೆದ ಅನುಭವವನ್ನು ಮತ್ತು ಕಲಿತ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಸೂಕ್ತ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಸ್ವತಂತ್ರ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ. ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಓ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್, “ಡಬ್ಲ್ಯೂಎಚ್‌ಒ ಪಾರದರ್ಶಕತೆ, ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿರಂತರ ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಆ ಉತ್ಸಾಹದಲ್ಲಿ, ಈ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯ ಮೊದಲು ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ನಾವು ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಕೋವಿಡ್ -19 ಮೂಲದ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು ಭಾರತ ಸೇರಿದಂತೆ ಬಹುಪಾಲು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಕರೆಗಳ ಮಧ್ಯೆ, ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಟೆಡ್ರೊಸ್ ಅಧಾನೊಮ್ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಸೋಮವಾರ “ಸ್ವತಂತ್ರ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದಾಗಿ” ಹೇಳಿದರು. ” ಆದರೆ ಜಾಗತಿಕ ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಸಿಲುಕಿದ್ದ ಬೀಜಿಂಗ್,  ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ನ ಮೂಲವೆಂದು ನಂಬಲಾದ ವುಹಾನ್‌ನ ಹಸಿ ಮಾಂಸ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ನಡೆಸಲು ವಿರೋಧ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದ ತಮ್ಮ ಹಿಂದಿನ ನಿಲುವನ್ನು ಬದಲಿಸಿಕೊಂಡಿರುವಂತೆ ತೋರಿದೆ.

ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಮೂಲ ಗುರುತಿಸುವ ವಿಚಾರಕ್ಕೆ “ನಿಷ್ಪಕ್ಷಪಾತ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ” ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಅರವತ್ತೊಂದು ದೇಶಗಳು WHO ನ ಅಂಗ ಸಂಸ್ಥೆ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯಲ್ಲಿ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಎ) ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಮಂಡಿಸಿದ್ದವು. ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದ ಕರಡು ನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ 194 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 116 ದೇಶಗಳು ಬೆಂಬಲ ಸೂಚಿಸಿದ್ದವು..

Leave a Reply

Your email address will not be published.

You May Also Like

ರಾಯಚೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿಂದು 3 ಕೊರೊನಾ ಪಾಸಿಟಿವ್!

ರಾಯಚೂರು: ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿಂದು 3 ಕೊರೊನಾ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಪ್ರಕರಣ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದು ಈ ಮೂಲಕ ಸೋಂಕಿತರ ಸಂಖ್ಯೆ 434…

ಗದಗ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಕೊರೊನಾಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ಬಲಿ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ 3 ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆ!

ಗದಗ: ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿಂದು‌ ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕಿಗೆ 95 ವರ್ಷದ ವೃದ್ಧೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದಾಳೆ. ಈ ಮೂಲಕ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಕೊರೊನಾ…

ಮದ್ಯದ ಅಮಲಿನಲ್ಲಿ ಮಡದಿಯ ಕೊಲೆ!

ಮದ್ಯದ ಮತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಪತಿಯೊಬ್ಬ ಪತ್ನಿಯನ್ನೇ ಕೊಲೆ ಮಾಡಿರುವ ಅಮಾನವೀಯ ಘಟನೆ ನೆಲಮಂಗಲ ಸಮೀಪದ ಸಿದ್ದೇಶ್ವರ ಬಡಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆದಿದೆ.

ಹಣ್ಣು ಮಾರಲು ಬಂದವರಿಗೆ ಕಲ್ಲು ತಗೊಂಡು ಓಡಿಸಿ: ಹಾವೇರಿಯಲ್ಲಿ ಡಂಗೂರ

ಕೇಳ್ರಪ್ಪೋ ಕೇಳ್ರಿ……… ಆ ಊರಿಂದ ಯಾರಾದ್ರು ಹಣ್ಣು ತರಕಾರಿ ಮಾರೋರ ಬಂದ್ರ ಕಲ್ಲು ತಗೊಂಡು ಓಡಿಸುವಂತೆ ಡಂಗೂರ.