ಹೊಸದೆಹಲಿ: ಕೊರೋನಾ ವೈರಸ್ ಮೂಲದ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆಗೆ ಚೀನಾ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದೆಯೇ? ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯದ ವಕ್ತಾರ ಝಿವೋ ಲಿಜಿಯಾನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವೈರಸ್‌ ಮೂಲದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಪಕ್ಷಗಳು ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಣ ತುರ್ತು ಸಮಿತಿ ತನಿಖೆಗೆ ಸೂಚಿಸಿವೆ.

ಕರಡು ನಿರ್ಣಯದ ಸಮಾಲೋಚನೆಯಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಭಾಗವಹಿಸಿತ್ತು. ಎಲ್ಲಾ ಪಕ್ಷಗಳು ವಿಜ್ಞಾನ ಆಧಾರಿತ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರಿ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಚೀನಾ ಆಶಿಸಿದೆ. ಜಾಗತಿಕ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಹಕಾರ ಮತ್ತು ರಚನಾತ್ಮಕ ಸಂವಾದದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಎಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒಗೆ ಜಗತ್ತು ಬೆಂಬಲ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ಚೀನಾ ಹೇಳಿದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಗೆ 2 ಬಿಲಿಯನ್ ದೇಣಿಗೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಮುಂದಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಚೀನಾದ ಈ ನಡೆ ತನಿಖೆಗೆ ಒಪ್ಪಿಗೆ ಸೂಚಿಸಲಿದೆಯಾ? ಎನ್ನುವ ಪ್ರಶ್ನೆ ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ.

WHOನ “ವೈಫಲ್ಯ” ದಿಂದಾಗಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವು “ನಿಯಂತ್ರಣದಿಂದ ಹೊರಗುಳಿದಿದೆ” ಎಂದು ಯುಎಸ್ ಹೇಳಿದೆ. ಯುಎಸ್ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಸೇವೆಗಳ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಅಲೆಕ್ಸ್ ಅಜರ್ ಅವರು ಚೀನಾವನ್ನು ಹೆಸರಿಸದೆ ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ: “ಏಕಾಏಕಿಯಾಗಿ ಮರೆಮಾಚುವ ಸ್ಪಷ್ಟ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ, ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರವು ತಮ್ಮ ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳನ್ನು ಅಪಹಾಸ್ಯ ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು ಇಡೀ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಅಪಾರ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ನೀಡಿತು.”

ಡಬ್ಲ್ಯೂ.ಎಚ್.ಓ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು, “ನಾನು ಪಡೆದ ಅನುಭವವನ್ನು ಮತ್ತು ಕಲಿತ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಸೂಕ್ತ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಸ್ವತಂತ್ರ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ. ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಓ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್, “ಡಬ್ಲ್ಯೂಎಚ್‌ಒ ಪಾರದರ್ಶಕತೆ, ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿರಂತರ ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಆ ಉತ್ಸಾಹದಲ್ಲಿ, ಈ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯ ಮೊದಲು ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ನಾವು ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಕೋವಿಡ್ -19 ಮೂಲದ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು ಭಾರತ ಸೇರಿದಂತೆ ಬಹುಪಾಲು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಕರೆಗಳ ಮಧ್ಯೆ, ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಟೆಡ್ರೊಸ್ ಅಧಾನೊಮ್ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಸೋಮವಾರ “ಸ್ವತಂತ್ರ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದಾಗಿ” ಹೇಳಿದರು. ” ಆದರೆ ಜಾಗತಿಕ ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಸಿಲುಕಿದ್ದ ಬೀಜಿಂಗ್,  ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ನ ಮೂಲವೆಂದು ನಂಬಲಾದ ವುಹಾನ್‌ನ ಹಸಿ ಮಾಂಸ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ನಡೆಸಲು ವಿರೋಧ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದ ತಮ್ಮ ಹಿಂದಿನ ನಿಲುವನ್ನು ಬದಲಿಸಿಕೊಂಡಿರುವಂತೆ ತೋರಿದೆ.

ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಮೂಲ ಗುರುತಿಸುವ ವಿಚಾರಕ್ಕೆ “ನಿಷ್ಪಕ್ಷಪಾತ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ” ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಅರವತ್ತೊಂದು ದೇಶಗಳು WHO ನ ಅಂಗ ಸಂಸ್ಥೆ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯಲ್ಲಿ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಎ) ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಮಂಡಿಸಿದ್ದವು. ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದ ಕರಡು ನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ 194 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 116 ದೇಶಗಳು ಬೆಂಬಲ ಸೂಚಿಸಿದ್ದವು..

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You May Also Like

ಕೇಲೂರ ಘಟನೆ: ಸಂತ್ರಸ್ಥೆಯ ಆರೋಗ್ಯ ವಿಚಾರಿಸಿದ ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿಗಳು

ಗದಗ: ಮುಂಡರಗಿ ತಾಲೂಕಿನ ಕೇಲೂರು ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆಯಿಂದ ಅರಣ್ಯ ಭೂಮಿ ಒತ್ತುವರಿ ತೆರವು ಕರ‍್ಯಾಚರಣೆ…

ಪದವಿಯ-ಬಿಇ ಗೆ ನೋ ಎಕ್ಸಾಮ್ಸ್: ಅಂತಿಮ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರ ಪರೀಕ್ಷೆ

ಬೆಂಗಳೂರು: ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ಮಹತ್ವದ ನಿರ್ಣಯವೊಂದರಲ್ಲಿ ಪದವಿಯ ಅಂತಿಮ ವರ್ಷವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಉಳಿದ ವರ್ಷಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು…

ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಮುಂಗಾರು ಯಾವಾಗ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದು ಯಾವಾಗ ಗೊತ್ತಾ?

ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜೂನ್ 1ಕ್ಕೆ ನೈರುತ್ಯ ಮುಂಗಾರು ಕೇರಳ ಪ್ರವೇಶಿಸಿ ನಂತರ ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಆದರೆ, ಈ ಬಾರಿ ಜೂ. 5ರಂದು ಕೇರಳಕ್ಕೆ ಮುಂಗಾರು ಪ್ರವೇಶಿಸಲಿದೆ

ಪಾಕ್ ರೂಪದರ್ಶಿಗೆ ಟ್ರೋಲ್ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಕಿಡಿಗೇಡಿಗಳು!

ಕರಾಚಿ ವಿಮಾನ ದುರಂತದಲ್ಲಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ ಪಾಕ್ ರೂಪದರ್ಶಿಯನ್ನು ಸೋಶಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಟ್ರೋಲ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.